Chlorhexidine là thuốc gì? Dạng bào chế, cách dùng & liều lượng

Thuốc Paracetamol: Công dụng, cách dùng và lưu ý

Những cây thuốc Nam hỗ trợ điều trị ung thư gan hiệu quả

Thuốc BoniVein chữa bệnh trĩ có tốt không ? Giá bao nhiêu ?

Thuốc ho Eugica xanh : Cách dùng, liều dùng và lưu ý

Thuốc Ho Prospan có tốt không? Có dùng được cho trẻ sơ sinh?

Kem Dexeryl dưỡng da, trị chàm sữa có tốt không?

Thuốc dạ dày chữ P – Phosphalugel®

Thuốc Viagra 25mg – 50mg – 100mg: Cách dùng và độ tuổi

Thuốc Hapacol 250mg hạ sốt, giảm đau nhanh

Thuốc dạ dày chữ P – Phosphalugel®

Thuốc dạ dày chữ P là sản phẩm được người mắc bệnh dạ dày sử dụng phổ biến. Với tên gọi chính xác là thuốc Phosphalugel – sản phẩm được bộ y tế cấp phép đăng ký theo số: VN-16964-13. Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu chi tiết về sản phẩm này, hoạt chất cũng như công dụng, liều dùng và những lưu ý khi sử dụng thuốc dạ dày chữ P này.

Phosphalugel Thuốc dạ dày chữ P
Bao bì hộp và sản phẩm Phosphalugel

Chữ P màu vàng là điểm nhận dạng đặc biệt của sản phẩm thuốc này. Ngoài ra thì thuốc cũng đặc biệt bởi là gói uống dung dịch dạng sữa.

Phosphalugel®

Số Đăng Ký: VN-16964-13

Phân Loại: Thuốc không kê đơn

Hoạt Chất – Nồng độ/ hàm lượng: Colloidal Aluminium phosphate – Gel 20% 12,38g/20g

Dạng Bào Chế: Hỗn dịch uống

Quy cách đóng gói: Hộp 26 gói x 20g

Tuổi Thọ: 36 tháng

Tiêu Chuẩn: NSX

Công ty Sản Xuất: Pharmatis Z.A. Est No 1, 60 190 Estrees Saint DenisPháp

Công ty Đăng ký: Boehringer Ingelheim International GmbH: Binger Strasse 173, 55216 Ingelheim am Rhein Đức

Thông tin chi tiết thuốc dạ dày chữ P – Phosphalugel®

Dưới đây là những thông tin chi tiết về thành phần, công dụng, liều lượng, thời gian điều trị và những thông tin chống chỉ được được chúng tôi lấy từ giấy phép đăng ký sản phẩm từ bộ y tế cung cấp.

Thành phần của thuốc Phosphalugel®

Mỗi gói chứa: Colloidal Aluminium, phostate gel 20%: 12,380g

Tá dược: Calcium sulphate dihydrate, pectin, agar 800, hương cam, potassium sorbate, dung dịch sorbital (không tinh thể), nước tinh khiết vừa đủ để tạo thành gói 20g

Phosphalugel không chứa sucrose (đường)

Chỉ định

Phosphalugel là một thuốc kháng axit, nó làm giảm độ axit của dạ dày.

Thuốc để sử dụng để điều trị cơn đau, bỏng rát và tình trạng khó chịu do axit gây ra ở dạ dày và thực quản.

“Viêm dạ dày cấp và mãn; loét dạ dày-tá tràng; thoát vị khe thực quản; hồi lưu dạ dày-thực quản & các biến chứng (viêm thực quản); cảm giác rát bỏng và chứng khó tiêu; ngộ độc acid, kiềm hay các chất ăn mòn gây xuất huyết; trị liệu các bệnh lý đường ruột, chủ yếu là các rối loạn chức năng”, ví dụ trong thời kỳ thai nghén.

Những rối loạn của dạ dày do thuốc, do sai chế độ ăn hoặc sau khi dùng quá nhiều nicotin, cafe, kẹo, hoặc thức ăn quá nhiều gia vị.

Biến chứng của thoát vị cơ hoành, viêm đại tràng (bệnh Crohn).

Liều lượng và cách dùng Phosphalugel®

Liều thông thường 1 đến 2 gói, uống 2 đến 3 lần mỗi ngày

Nên uống khi xuất hiện cơn đau hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ

Dùng đường uống.

Thời gian điều trị

Dùng hơn 6 gói mỗi ngày thường không đem lại lợi ích gì thêm. Nếu triệu chứng không giảm với liều dùng 6 gói mỗi ngày thì nên hỏi ý kiến của bác sĩ

Chống chỉ định

Không dùng Phosphalugel® dạng hỗn dịch uống nếu:

  • Nếu bạn đã quá mẫn (dị ứng) với aluminium phosphate hoặc với bất kỳ thành phần nào của Phosphalugel
  • Nếu bạn bị bệnh thận nặng

Cảnh báo đặc biệt

Bệnh nhân mắc bệnh di truyền hiếm gặp không dung nạp fructose thì không nên dùng thuốc này

Thuốc này chứa sorbitol nên có thể gây ảnh hưởng nhẹ đến đường tiêu hóa (tiêu chảy)

Giá trị calo của sorbitol là 2,6 kcal/g

Hỏi ý kiến của bác sĩ nếu các triệu chứng không hết sau 7 ngày. Hỏi ý kiến bác sĩ ngay nếu đau kèm theo sốt hoặc nôn.

Tương tác

Thuốc Phosphalugel® kháng axit nên có thể  LÀM GIẢM tác dụng của nhiều thuốc khác. Hãy thông báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ những thuốc mà bạn đang sử dụng.

Nên thận trọng: Không uống thuốc kháng axit cùng lúc với các thuốc khác. Nên uống các thuốc khác riêng biệt với các thuốc kháng axit (Ví dụ uống trước đó 2 giờ)

Ảnh hưởng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

Không có báo cáo

Tác dụng phụ có thể xảy ra

Cũng như tất cả các thuốc, Phosphalugel® dạng hỗn dịch uống có thể gây tác dụng phụ mặc dù không phải ai cũng gặp phải

Các tác dụng phụ có thể gặp:

  • Táo bón:

Hãy báo cho bác sĩ hoặc dược sĩ nếu bất kỳ tác dụng phụ nào trở nên trầm trọng hoặc nếu bạn bị bất kỳ tác dụng phụ nào mà không được nên trong tờ hướng dẫn nào.

Hãy thông báo cho bác sĩ những tác dụng phụ gặp phải trong thời gian dùng thuốc

Thai kỳ và cho con bú

Nên sử dụng thận trọng trong thời gian mang thai và cho con bú

Hãy hỏi ý kiến bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi bạn sử dụng thuốc

Quá Liều

Uống nhiều thuốc có thể gây táo bón hoặc thậm chí tắc ruột. Quá liều thường gây ảnh hưởng trên những bệnh nhân suy chức năng thận

Bảo quản

30 độ C


Trên đây là những thông tin chính thống được chúng tôi sử dụng của bộ y tế, mọi thắc mắc về sản phẩm cũng như vấn đề bạn chưa rõ về sản phẩm xin vui lòng bình luận dưới nội dung bên dưới.

Đội ngũ dược sĩ của chúng tôi sẽ giúp bạn trả lời những thắc mắc!

Cùng chuyên mục

Thuốc Viagra 25mg, Viagra 50mg, viagra 100mg có tốt không

Thuốc Viagra 25mg – 50mg – 100mg: Cách dùng và độ tuổi

Thuốc Viagra là một sản phẩm điều trị rối loạn cương dương (chứng liệt dương ở nam giới). Viagra được coi là một giải pháp cấp tốc cho đấng mày...

Thuốc Hapacol 250mg Dược Hậu Giang

Thuốc Hapacol 250mg hạ sốt, giảm đau nhanh

Nếu bạn đang nuôi con trong khoảng tuổi từ 4-6 tuổi thì có lẽ sẽ là một sản phẩm thuốc cần có trong tủ thuốc của gia đình bạn. Hapacol...

Bao bì Panadol Extra 500mg 180 viên

Thuốc Panadol Extra 500mg

Uống nhiều panadol extra có sao không? Phụ nữ mang thai có sử dụng được Panadol Extra...Rất nhiều câu hỏi về thuốc chữa paracetamol 500mg này được quý độc giả...

Kem Dexeryl dưỡng da, trị chàm sữa có tốt không?

Kem Dexeryl có tác dụng dưỡng da, hỗ trợ điều trị bệnh chàm sữa và một số bệnh da liễu thường gặp khác. Với thành phần dịu nhẹ và ít...

Thuốc Ho Prospan có tốt không? Có dùng được cho trẻ sơ sinh?

Thuốc ho Prospan là dược phẩm của Công ty Engelhard Arzneimittel - Đức, được bào chế ở dạng viên ngậm dẻo và siro (dạng lỏng). Thuốc có thành phần từ...

Thuốc ho Eugica xanh có thành phần chiết xuất từ các thảo dược thiên nhiên chuyên đặc trị các bệnh lý thuộc vùng tai-mũi-họng

Thuốc ho Eugica xanh : Cách dùng, liều dùng và lưu ý

Thuốc ho Eugica xanh với chiết xuất từ các thảo dược thiên nhiên lành tính có công dụng chữa ho, viêm họng, cảm cúm. Thành phần tinh dầu trong thuốc...

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

Ẩn