Thuốc Panadol 120mg cho Trẻ Em

Panadol 120 mg là thuốc dành cho trẻ em được sản xuất dưới dạng viên nhai với công dụng chính là hạ sốt, giảm đau nhanh chóng. Tuy nhiên, các bậc phụ huynh cần biết rõ những nội dung thông tin dưới đây để nắm rõ hơn trong quá trình cho bé sử dụng thuốc được an toàn và đúng cách hơn.

Thuốc Panadol 120mg cho trẻ em
Vỏ bao bì hộp thuốc Panadol 120mg dành cho trẻ em

Thông tin chi tiết thuốc Panadol cho trẻ em

Chúng tôi sử dụng ngân hàng dữ liệu ngành dược và từ trên dữ liệu của nhà sản xuất.

Thành phần

Hoạt chất: Paracetamol 120mg / viên

Tá dược: Mannitol, bột hương anh đào, natri saccharin, hỗn hợp D&C red lake, acid, tinh bột ngô.

Quy cách đóng gói: Hộp 8 vỉ x 12 viên nén.

Chỉ định

Paracetamol là một chất giảm đau, hạ sốt.

Công dụng:

  • Điều trị đau nhẹ đến đau vừa bao gồm: Đau đầu, Đau nửa đầu, Đau cơ, Đau họng, Đau cơ xương, Sốt và đau sau khi tiêm vắc xin, Đau sau khi nhổ răng hoặc sau các thủ thuật nha khoa, Đau răng, Đau do viêm xương khớp.
  • Hạ sốt

Liều lượng và cách dùng

Chỉ dùng đường uống

Trẻ em từ 2 tuổi trở lên

Liều tối đa hàng ngày: 60 mg/ kg cân nặng chia thành nhiều lần, mỗi lần 10- 15 mg/ kg cân nặng dùng trong 24 giờ.

Không dùng quá liều chỉ định.

Không dùng với các thuốc khác có chứa paracetamol.

Không dùng quá 4 liều trong 24 giờ.

Khoảng cách liều tối thiểu: 4 giờ.

Thời gian tối đa dùng thuốc không có tư vấn của bác sỹ: 3 ngày.

Không dùng thuốc cho trẻ em dưới 2 tuổi

Chống chỉ định

Chống chỉ định dùng paracetamol cho những bệnh nhân có tiền sử quá mẫn với paracetamol hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

Thận trọng và cảnh báo đặc biệt khi sử dụng thuốc

Bác sỹ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Ở những bệnh nhân bị tăng glutathione như nhiễm trùng máu, sử dụng paracetamol có thể làm tăng nguy cơ chuyển hóa acid trong máu. Có sự gia tăng nguy cơ gây hại của paracetamol đối với gan trên những bệnh nhân đang bị các bệnh về gan. Những bệnh nhân được chẩn đoán là suy gan hoặc suy thận nên tham khảo ý kiến bác sỹ trước khi dùng thuốc này.

Nếu các triệu chứng còn dai dẳng, tham khảo ý kiến bác sỹ. Để xa tầm tay trẻ em.

PHỤ NỮ CÓ THAI VÀ CHO CON BÚ

Không áp dụng

Tương tác với các thuốc khác và các dạng tương tác khác

Sử dụng Paracetamol hàng ngày kéo dài làm tăng tác dụng chống đông máu của warfarin và các loại coumarin khác dẫn đến nguy cơ chảy máu; dùng thuốc không thường xuyên sẽ không có ảnh hưởng đáng kể

Cần phải chú ý đến khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin và liệu phát hạ sốt khác. Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom thể gan, có thể làm tăng tính độc hại gan của paracetamol do tăng chuyển hóa thuốc thành các chất nguyên tố độc hại với gan.

Ngoài ra, dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn tới tăng nguy cơ độc tính với gan, chưa xác định được cơ chế chính xác của tương tác này. Nguy cơ paracetamol gây độc tính gia tăng đáng kể ở  người bệnh uống liều dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid. Thông thường không cần giảm liều dùng ở người bệnh dùng đồng thời liều điều trị paracetamol và thuốc chống co giật, tuy vậy người bệnh phải hạn chế tự ý dùng paracetamol khi đang dùng thuốc chống co giật hoặc isoniazid.

Thuốc dường như không ảnh hướng đến khả năng lái xe và vận hành máy móc

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Các tác dụng không mong muốn thu được từ dữ liệu của thử nghiệm lâm sàng thường hiếm gặp và xảy ra trên một số ít các bệnh nhân.
Vì vậy, xin đưa ra trong bảng dưới đây các tác dụng không mong muốn thu được trong quá trình lưu hành sản phẩm ở liều điều trị theo phân loại hệ thống cơ quan của cơ thể và tần suất xuất hiện. Để phân loại mức độ thường gặp các tác dụng không mong muốn, sử dụng quy ước sau đây: Rất phổ biến (≥1/10), phổ biến (≥1/100, <1/10), không phổ biến (≥1/1000, <1/100), hiếm (≥1/10000, <1/1000), rất hiếm (<1/10000), chưa biết (không thể ước lượng từ các dữ liệu hiện có).
Tần suất xuất hiện các tác dụng không mong muốn được ước lượng từ các báo cáo thu được từ dữ liệu hậu marketing.

Cơ quan Tác dụng không mong muốn Tần suất xuất hiện
Rối loạn máu và hệ bạch huyết Giảm tiểu cầu. Rất hiếm
Rối loạn hệ miễn dịch Phản ứng quá mẫn.

Phản ứng mẫn cảm trên da như: ban đỏ, phù mạch, hội chứng Stevens-Johnson.

Rất hiếm
Rối loạn hệ hô hấp, ngực và trung thất Co thắt phế quản ở các bệnh nhân mẫn cảm với aspirin và các NSAID khác. Rất hiếm
Rối loạn gan mật Rối loạn chức năng gan. Rất hiếm

Thông báo cho bác sỹ các tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Quá liều

Dấu hiệu và triệu chứng

Dùng quá nhiều paracetamol có thể gây suy gan

Điều trị

Áp dụng các biện pháp kiểm soát y tế ngay khi xảy ra quá liều, thậm chí khi các triệu chứng của hiện tượng xảy ra quá liều không xuất hiện

Có thể cần sử dụng N-acetylcystein hoặc methionin

Sản xuất bởi:
STERLING DRUG (M) SDN. BHD.
Lot 89, Jalan Enggang, Ampang/Ulu Kelang Industrial Estate, 54200 Selangor, Malaysia.

Số giấy xác nhận nội dung quảng cáo thuốc của Bộ Y tế: 0466/2017/XNQC/QLD
Đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng.
CHVN/CHPAN/0041/17d

Ngày đăng: 11/11/2019 - Cập nhật lúc: 6:57 PM , 11/11/2019

Trở thành người đầu tiên bình luận cho bài viết này!

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *